Lao động nước ngoài bị sẩy thai, thai chết lưu sẽ được nghỉ bao lâu?

Lao động nước ngoài bị sẩy thai, thai chết lưu sẽ được nghỉ bao lâu?

Tổng đài tư vấn cho em hỏi nếu người nước ngoài đóng BHXH bắt buộc thì khi không may bị sẩy thai, thai chết lưu họ sẽ được nghỉ bao nhiêu lâu ạ? Em cảm ơn!



Bị sẩy thaiTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 7 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Chế độ thai sản

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản

b) Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thực hiện theo quy định tại Điều 33 của Luật bảo hiểm xã hội;”

Dẫn chiếu quy định tại Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Bị sẩy thai

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, khi bị sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ người nước ngoài có đóng BHXH bắt buộc sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

+) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

+) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

+) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

+) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trên đây tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thời gian hưởng chế độ khi khám thai đối với người lao động nước ngoài 

Hưởng chế độ BHXH khi người lao động nước ngoài sinh con

Trong quá trình giải quyết nếu có thắc mắc; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay