Mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN hay không?

Mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN hay không?

Mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN hay không? Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 2/2014 đến tháng 12/2017 là 3 năm 11 tháng và đã nhận hết trợ cấp. Từ tháng 5/2019 mình đóng lại nhưng công việc không hợp nên làm hết tháng 9 này mình cũng nghỉ luôn thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp tiếp hay không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 7 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“7. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.”

Như vậy, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 2/2014 đến tháng 12/2017 là 3 năm 11 tháng và đã nhận hết trợ cấp. 11 tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu làm căn cứ xác định thời gian cho lần hưởng tiếp theo, khi bạn đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bên cạnh đó, Điều 49  Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây…” 

Mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172 

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng là từ tháng 5/2019 đến hết tháng 9/2019 (5 tháng). Trong 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động (từ 10/2017 đến hết 9/2019) bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp được 8 tháng (bao gồm cả 3 tháng 10,11,12/2017 được bảo lưu từ lần hưởng trợ cấp thất nghiệp trước). Do đó, bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về trường hợp mới đi làm được 5 tháng có được hưởng TCTN hay không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:  

Điều kiện về thời gian đóng để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Đóng nối sổ vào công ty khác có được hưởng BHTN của công ty cũ?

Mọi vấn đề còn thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay