Mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc tại doanh nghiệp

Mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc tại doanh nghiệp

Tôi làm việc tại doanh nghiệp dệt may và tôi tham gia bảo hiểm y tế tại doanh nghiệp. Vậy xin cho tôi tư vấn về mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc tại doanh nghiệp là bao nhiêu? Mức hưởng của tôi là baonhiêu? Nếu tôi đi mổ mắt trái tuyến trung ương thì được  quyền lợi như thế nào? Tôi có thể lên cơ quan bảo hiểm y tế để thanh toán lại chi phí y tế hay không? Xin cảm ơn!


Mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc

Với câu hỏi mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc tại doanh nghiệp; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức đóng BHYT khi làm việc tại doanh nghiệp

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:

“1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.”

Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về mức đóng bảo hiểm y tế:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

a) Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này.”

Và Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH về trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6.”

Theo đó, mức đóng bảo hiểm y tế khi người lao động làm việc tại doanh nghiệp là 4,5% tiền lương tháng của người lao động; trong đó người sử dụng lao động 1,5% còn người sử dụng lao động đóng 3%.

Tuy nhiên, mức tiền lương tính đóng bảo hiểm y tế cao nhất là 20 lần lương cơ sở (hiện nay lương cơ sở là 1.490.000 đồng), tương đương 29.800.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Mức đóng BHYT dành cho người nước ngoài làm việc ở Việt Nam

Thứ hai, về mức hưởng BHYT khi đóng ở doanh nghiệp

Căn cứ Điểm g Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tạikhoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

… g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;…”

Theo đó, bạn là người lao động và tham gia BHYT tại doanh nghiệp thì bạn được hưởng 80% các chi phí trong danh mục nếu bạn đi khám chữa bệnh đúng tuyến.

Mức đóng bảo hiểm y tế khi làm việc

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về việc dùng thẻ BHYT doanh nghiệp đi trái tuyến trung ương

Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 quy định như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;…”

Bạn cho biết bạn muốn đi mổ mắt trái tuyến tại bệnh viện tuyến trung ương. Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau:

– Nếu bạn được chỉ định điều trị nội trú thì bạn chỉ được hưởng 32% các chi phí trong danh mục.

– Nếu bạn không được chỉ định điều trị nội trú thì bạn không được BHYT chi trả mà sẽ phải tự thanh toán các chi phí đó.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều trị ngoại trú sau ra viện cần giấy tờ gì để hưởng chế độ ốm đau?

Thứ tư, về vấn đề thanh toán lại khi đi trái tuyến tỉnh

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 và Điều 4 Thông tư 09/2019/TT-BYT thì các trường hợp được thanh toán trực tiếp chi phí y tế hiện nay gồm có: 

– Khám chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

– Khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại Điều 28 của Luật bảo hiểm y tế năm 2014;

– Người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tụctrở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến) nhưng chưa được thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng lương cơ sở;

– Trường hợp dữ liệu thẻ bảo hiểm y tế không được cung cấp hoặc cung cấp không chính xác về thông tin thẻ bảo hiểm y tế;

– Trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ nhưng chưa được cấp lại.

Như vậy, bạn đi khám chữa bệnh trái tuyến thì không thuộc các trường hợp nêu trên nên bạn sẽ không thể đề nghị cơ quan BHXH thanh toán trực tiếp chi phí y tế cho bạn.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về bảo hiểm y tế 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Phương thức đóng bảo hiểm y tế

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button