Mức đóng khi đăng ký tham gia BHYT cho các thành viên hộ gia đình là bao nhiêu?

Mức đóng khi đăng ký tham gia BHYT cho các thành viên hộ gia đình là bao nhiêu?

Nhà tôi có 4 người, trong đó có bố và mẹ tôi đã đăng ký tham gia BHYT hộ gia đình từ năm 2018 và đến tháng 6/2019 mới hết hạn. Bây giờ tôi muốn đăng ký tham gia BHYT tự nguyện cho 2 người còn lại thì mức đóng là bao nhiêu tiền?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Đăng ký tham gia BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Mức đóng khi đăng ký tham gia BHYT cho các thành viên hộ gia đình là bao nhiêu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính“.

Theo đó, mức đóng bảo hiểm y tế với thành viên thứ nhất trong gia đình sẽ bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ 2, thứ ba, thứ tư lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất, từ người thứ năm trở đi thì mức đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất. Và việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.

Bên cạnh đó, tại Nghị định 72/2018/NĐ-CP có quy định về mức lương cơ sở như sau

Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.

Đăng ký tham gia BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp của bạn bố mẹ bạn đã tham gia đóng BHYT từ năm 2018, nên khi bạn tham gia BHYT thì tính từ thời điểm năm 2019 trên hộ khẩu chỉ còn lại 2 người chưa có thể nên mức đóng cụ thể cho 2 người còn lại trong gia đình bạn là:

– Người thứ nhất là: 750.600 đồng/năm

– Người thứ hai là: 525.420 đồng/năm

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định về đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình năm 2019

Quyền lợi khi mua bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi