Mức hỗ trợ của nhà nước khi tham gia BHYT cho học sinh năm 2019

Mức hỗ trợ của nhà nước khi tham gia BHYT cho học sinh năm 2019

Con của tôi đang học phổ thông thì khi mua thẻ BHYT có được nhà nước hỗ trợ gì không mà tôi thấy gia đình phải đóng tiền cao quá. Cho tôi hỏi về: Mức hỗ trợ của nhà nước khi tham gia BHYT cho học sinh năm 2019 và thẻ đó sẽ dùng được tới bao giờ?



Mức hỗ trợ của nhà nướcTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề mức hỗ trợ của nhà nước khi tham gia BHYT cho học sinh; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức hỗ trợ của nhà nước khi tham gia BHYT cho học sinh năm 2019

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 và  Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.”

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, con bạn đang học phổ thông nên sẽ bắt buộc tham gia BHYT tại trường học theo đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng và mức hỗ trợ sẽ là tối thiểu 30% mức đóng.

Thứ hai, về thời hạn thẻ BHYT cho học sinh có giá trị sử dụng

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

– Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.” 

Mức hỗ trợ của nhà nước

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, do thông tin bạn cung cấp không nói rõ nên trường hợp của bạn sẽ được chia thành:

Trường hợp thứ nhất: Con bạn đang là học sinh lớp 10 và 11 thì giá trị sử dụng của thẻ sẽ đến hết ngày 31 tháng 12 của năm đó.

Trường hợp thứ 2: Con bạn đang là học sinh lớp 12 thì giá trị sử dụng của thẻ sẽ đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế khi không có thẻ học sinh

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi