Mức hưởng của NLĐ xin nghỉ hưu trước tuổi do mất sức lao động trên 61%

Mức hưởng của NLĐ xin nghỉ hưu trước tuổi do mất sức lao động trên 61%

Chào Tổng đài! Tôi muốn hỏi về vấn đề: Xin nghỉ hưu trước tuổi do mất sức lao động trên 61%. Tôi là giáo viên THCS công tác và đóng bảo hiểm 39 năm (lương vượt khung 11%). Năm nay tôi 56 tuổi và mất sức lao động 62%. Như vậy tôi được hưởng lương hưu và trợ cấp như thế nào? Xin tư vấn cho tôi được rõ!



Mất sức lao động trên 61%Tư vấn Chế độ hưu trí 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về mức hưởng của NLĐ xin nghỉ hưu trước tuổi do mất sức lao động trên 61%; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về mức lương hưu hàng tháng như sau:

“Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

3. Mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật này được tính như quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%...”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 75 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi nghỉ hưu như sau:

“Điều 75. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, bạn là nam đủ 56 tuổi và có 39 năm đóng bảo hiểm xã hội, mức hưởng lương hưu của bạn được xác định như sau:

+ 16 năm đóng bảo hiểm xã hội: 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội;

+ 23 năm đóng bảo hiểm xã hội tiếp theo; mỗi năm được tính thêm 2%: 23 x 2%= 46% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

+ Tổng các tỷ lệ trên là: 45% + 46% = 91% (chỉ tính tối đa bằng 75%);

+ Bạn có 04 năm nghỉ hưu trước tuổi; mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định bị trừ 2%: bạn bị trừ là 8%

Do đó, tổng mức hưởng của bạn là: 75% – 8% =  67%.

Mất sức lao động trên 61%

Tư vấn Chế độ hưu trí qua tổng đài trực tuyến 1900 6172

Bạn có 08 năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% là 31 năm đóng bảo hiểm xã hội. Vì vậy khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu bạn còn được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%; cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, mức trợ cấp của bạn là: 08 năm x 0,5 = 04 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Kết luận

Bạn được hưởng 67% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội và 04 tháng bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Mức hưởng của NLĐ xin nghỉ hưu trước tuổi do mất sức lao động trên 61%. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có thể tạm dừng hưởng lương hưu để hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?

Bậc lương 4,7 thì sẽ được hưởng lương hưu như thế nào?

Nếu còn vướng mắc về mức hưởng hưu do mất sức lao động trên 61%; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi