Mức tăng trợ cấp tai nạn lao động theo quy định mới nhất

Mức tăng trợ cấp tai nạn lao động theo quy định mới nhất

Cho tôi hỏi vừa rồi có quyết định tăng 8% lương cho người có lương tháng dưới 2 triệu đồng. Trường hợp của tôi có được tăng không? Tôi bị tai nạn lao động ngày 25/07/2015 và được hưởng mức lương hàng tháng là 725.000 đồng/tháng. Tôi mới tham gia bảo hiểm được 5 tháng thì bị tai nạn. Vậy trường hợp của tôi có được tăng lương không? Tôi thấy mức lương tăng lên có 763.000 đồng/tháng.



Trợ cấp tai nạn lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bác như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Nghị định 55/2016/NĐ-CP quy định những đối tượng được áp dụng tăng lương hưu và trợ cấp như sau:

Điều 2. Đối tượng điều chnh

Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động và trợ cấp hằng tháng, bao gồm các đối tượng sau đây:

a) Cán bộ, công chức, công nhân, viên chức và người lao động (kể cả người có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người nghỉ hưu từ quỹ bảo hiểm xã hội nông dân Nghệ An chuyển sang theo Quyết định số 41/2009/QĐ-TTg ngày 16 tháng 3 năm 2009 của Thủ tướng Chính phủ); quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu đang hưởng lương hưu hằng tháng.

b) Cán bộ xã, phưng, thị trấn quy định tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009, Nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21 tháng 10 năm 2003 và Nghị định s 09/1998/NĐ-CP ngày 23 tháng 01 năm 1998 của Chính phủ đang hưng lương hưu và trợ cấp hằng tháng.

c) Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng theo quy định của pháp luật; người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg ngày 04 tháng 8 năm 2000, Quyết đnh số 613/QĐ-TTg ngày 06 tháng 5 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng.

d) Cán bộ xã, phường, thị trấn đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 130/CP ngày 20 tháng 6 năm 1975 của Hội đồng Chính phủ và Quyết định số 111-HĐBT ngày 13 tháng 10 năm 1981 của Hội đồng Bộ trưởng.

đ) Quân nhân đang hưởng chế độ trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008, Quyết đnh số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06 tháng 5 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ.

e) Công an nhân dân đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20 tháng 8 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ.

g) Quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09 tháng 11 năm 2011 của Thủ tướng Chính phủ”.

Trợ cấp tai nạn lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định của pháp luật, người lao động thuộc các đối tượng nêu trên sẽ thuộc diện được tăng mức trợ cấp trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng. 

Theo thông tin bạn đưa ra, bạn không nêu rõ công việc của bạn nên sẽ có 2 trường hợp xảy ra như sau:

+ Trường hợp thứ nhất: bạn thuộc vào các đối tượng được tăng mức hưởng theo quy định trong Nghị định 55/2016/NĐ-CP.

Căn cứ vào Điều 2 Công văn 3220/BHXH-CSXH quy định về điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 55/2016/NĐ-CP và giải quyết hưởng các chế độ BHXH kể từ ngày 01/5/2016

2. Đối với cán bộ xã hưởng trợ cấp hàng tháng, người hưởng trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg ngày 04/8/2000, Quyết định số 613/QĐ-TTg ngày 06/5/2010 của Thủ tưng Chính phủ, trợ cấp công nhân cao su hàng tháng

3. Điều chỉnh mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ trước ngày 01/5/2016

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng từ ngày 01/5/2016

=

Mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng của tháng 4/2016

x

1,0522

Theo đó, nếu bạn là người hưởng trợ cấp theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg và Quyết định số 613/QĐ-TTg thì sẽ được điều chỉnh mức hưởng. Khi đó, mức trợ cấp hàng tháng của bạn sẽ được điều chỉnh như sau:

Mức trợ cấp TNLĐ hàng tháng= 725.000 x 1,0522= 762.845 đồng

+ Trường hợp thứ hai: bạn không thuộc các đối tượng quy định trong Nghị định số 55/2016/NĐ-CP. Như vậy, bạn sẽ không được tăng mức trợ cấp tai nạn lao động. 

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi