Nghỉ thai sản khi người lao động nước ngoài không đóng đủ 6 tháng BHXH

Nghỉ thai sản khi người lao động nước ngoài không đóng đủ 6 tháng BHXH

Bên mình có người lao động nước ngoài đang mang thai ở tháng thứ 6. Lao động này có hợp đóng đầy đủ và sắp tới cũng sẽ đóng BHXH bắt buộc. Tuy nhiên, người này sẽ không đóng đủ 6 tháng BHXH thì có được nghỉ 6 tháng để sinh con hay không?



Không đóng đủ 6 tháng BHXHTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Chế độ thai sản

1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản thực hiện theo quy định tại Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Dẫn chiếu quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Mặt khác, Khoản 1 và Khoản 2 Điều 157 Bộ Luật lao động 2012 có quy định:

“Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Không đóng đủ 6 tháng BHXH

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định chung của Bộ luật lao động thì lao động nữ là người nước ngoài nếu sinh con được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Nếu đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì lao động nữ người nước ngoài này sẽ được hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả để bù đắp thu nhập trong thời gian nghỉ sinh. 

Dẫn chiếu quy định trên tới trường hợp của bạn:

Người lao động nước ngoài ở công ty bạn đang mang thai ở tháng thứ 6. Người này không đóng đủ 6 tháng BHXH thì vẫn trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Tuy nhiên, trong 6 tháng này người lao động công ty bạn sẽ không được hưởng chế độ từ BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Hưởng chế độ thai sản khi người lao động nước ngoài sinh đôi

Hưởng chế độ BHXH khi người lao động nước ngoài sinh con

Trong quá trình giải quyết nếu có thắc mắc; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi