Bị đưa vào cơ sở cai nghiện có được hưởng tiếp thất nghiệp?

Bị đưa vào cơ sở cai nghiện có được hưởng tiếp thất nghiệp

Bị đưa vào cơ sở cai nghiện có được hưởng tiếp thất nghiệp? Em trai tôi có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp 05 tháng và đã hưởng 3 tháng nhưng đến tháng này em tôi có quyết định bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Vậy trong thời gian này em tôi còn được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Em tôi có thể ủy quyền cho tôi đi hưởng được không?



Cơ sở cai nghiện

Jpeg

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Trong trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

“a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.”

Cơ sở cai nghiện

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, khi em trai bạn phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc thì sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại điểm l khoản 3 Điều 53 Luật việc làm. Và em bạn cũng không thể ủy quyền cho bạn đi hưởng trợ cấp thất nghiệp được. Ngày mà em bạn được xác định chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định tại điểm l khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP là ngày bắt đầu thực hiện biện pháp xử lý hành chính được ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

5. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định“.

Theo đó , khi em trai bạn bị đưa vào cơ sở cai nghiện sẽ được bảo lưu thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Các trường hợp tạm ngưng và chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi