Nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần nữa không?

Nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần nữa không?

Nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần nữa không? Cho em hỏi em đóng BHXH ở công ty được 9 tháng thì nghỉ việc. Nghỉ việc em cũng làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản rồi thì em có được rút BHXH 1 lần nữa không ạ?



Nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần

Tư vấn Bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần nữa không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định về bảo hiểm xã hội một lần như sau:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Theo quy định trên, BHXH một lần được giải quyết trong các trường hợp sau:

+) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội; hoặc chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

+) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

+) Ra nước ngoài để định cư;

+) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Nhận tiền thai sản có được hưởng BHXH một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy,trường hợp bạn đóng BHXH dưới 20 năm thì vẫn được nhận tiền BHXH 1 lần sau 1 năm nghỉ việc. Đồng thời, chế độ thai sản và chế độ BHXH 1 lần là hai chế độ tách biệt nhau, nên việc bạn đã nhận tiền thai sản không ảnh hưởng đến việc bạn được rút BHXH 1 lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Thời gian tối đa nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi tham gia BHXH dưới 1 năm

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi