19006172

NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không?

NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không?

Mọi người cho tôi nghỉ làm hồi tháng 10 và giờ đang hưởng TCTN tháng đầu tôi muốn hỏi là trong thời gian hưởng thất nghiệp tôi có được tham gia đóng BHXH tự nguyện không ạ? Và hiện nay mỗi lần đóng thì đóng được mấy tháng tôi muốn đóng luôn lần 12 tháng được không?



NLĐ đang hưởng TCTN

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội tự nguyện trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn . Nội dung câu hỏi NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không? của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không?

Căn cứ theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;…

4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định trên, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Do đó đối chiếu với trường hợp của bạn, khi bạn đã nghỉ việc và đang hưởng TCTN thì bạn vẫn có thể tham gia đóng BHXH tự nguyện.

NLĐ đang hưởng TCTN

Thứ hai, phương thức đóng BHXH tự nguyện

Căn cứ theo Điều 9 Nghị định 134/2015/CP-NĐ quy định như sau: 

“Điều 9. Phương thức đóng

Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 2 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

a) Đóng hằng tháng;

b) Đóng 03 tháng một lần;

c) Đóng 06 tháng một lần;

d) Đóng 12 tháng một lần;

đ) Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.”

Như vậy, theo quy định trên bạn có thể tham gia đóng BHXH tự nguyện đóng 12 tháng một lần.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không?

Nếu trong quá trình giải quyết về NLĐ đang hưởng TCTN có được đóng BHXH tự nguyện không? còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Có thể lựa chọn đóng BHXH bắt buộc hay BHXH tự nguyện không?

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo luật mới

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Danh mục:
mặt nạ đất sét