19006172

NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ?

NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ?

Cho em hỏi: Em bị tai nạn lao động, hiện nay đang phải nghỉ nằm điều trị ở bệnh viện, nhưng bên công ty em nói là chỉ trả 85% lương thôi thì có đúng không ạ? Ngoài ra, công ty sẽ phải chi trả thêm cho em tiền bồi thường nữa đúng không? Xin cảm ơn rất nhiều ạ.



NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu

Dịch vụ tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ?

Căn cứ khoản 3 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;”

Theo quy định nêu trên, công ty bạn sẽ có trách nhiệm trả đủ tiền lương (100%) cho bạn bị tai nạn lao động phải nghỉ việc trong thời gian điều trị; thời gian phục hồi chức năng lao động. Do đó, việc công ty thông báo chỉ trả cho bạn 85% lương là không đúng quy định.

Thứ hai, quy định về việc bồi thường tai nạn lao động

Căn cứ khoản 4 và 5 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định như sau:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%

.b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5, Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;”

Như vậy, theo quy định trên thì khi bạn bị tai nạn lao động công ty sẽ phải có trách nhiệm bồi thường, tuy nhiên mức bồi thường sẽ được căn cứ vào lỗi gây tai nạn lao động do bạn hay lỗi do công ty.

Trên đây là bài viết về vấn đề NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau đây:

Căn cứ tính bồi thường, trợ cấp cho người học nghề bị tai nạn lao động

Bảo hiểm tai nạn lao động chi trả cho người lao động như thế nào

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc NLĐ sẽ được nhận bao nhiêu % lương khi nghỉ điều trị TNLĐ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam