Phá thai do mang thai ngoài ý muốn có được hưởng BHYT không?

Phá thai do mang thai ngoài ý muốn có được hưởng BHYT không?

Cho tôi hỏi vợ tôi mang thai ngoài ý muốn bây giờ muốn phá thai thì có được hưởng bảo hiểm y tế không ạ? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi



Mang thai ngoài ý muốnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về vấn đề Phá thai do mang thai ngoài ý muốn có được hưởng BHYT không của bạn; chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Mang thai ngoài ý muốn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, căn cứ theo quy định trên trường hợp của vợ của bạn do mang thai ngoài ý muốn và muốn đi phá thai là một trong các trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả. Do đó vợ của bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khi đi phá thai. Hiện nay, bảo hiểm y tế sẽ chỉ chi trả cho các trường hợp phá thai do chỉ định của cơ sở y tế do nguyên nhân bệnh lý.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết liên quan :

Tự ý phá thai có được hưởng chế độ thai sản không

Khám sức khỏe có được hưởng bảo hiểm y tế?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi về việc phá thai có được hưởng BHYT hay không của bạn. Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi