19006172

Quy định về việc đi khám khi chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT

Quy định về việc đi khám khi chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT

Quy định về việc đi khám khi chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT. Con tôi mới sinh nhưng, chưa có giấy chứng sinh, chưa làm giấy khai sinh, chưa cấp thẻ BHYT mà phải điều trị luôn thì phải làm thế nào mới được hưởng BHYT ạ? Mức hưởng BHYT của con tôi là bao nhiêu vậy ạ? Và hồ sơ cấp thẻ BHYT cùng giấy khai sinh cho trẻ em mới sinh như thế nào ạ?



chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về việc đi khám khi chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT

Căn cứ theo điểm e khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;”

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp trẻ chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì phải xuất trình bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, con bạn chưa có giấy chứng sinh, chưa làm giấy khai sinh và cấp thẻ BHYT mà phải đi khám, chữa bệnh thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và bạn hoặc vợ bạn ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán.

Thứ hai, về mức hưởng BHYT của trẻ em

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Trẻ em dưới 6 tuổi.”

Như vậy, khi con bạn được cấp thẻ BHYT thì sẽ có mức hưởng BHYT là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật cho đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi.

Thứ ba, hồ sơ cấp thẻ BHYT cùng giấy khai sinh cho trẻ em mới sinh

Căn cứ theo quy định tại điều 6 Thông tư 05/2015/TTLT/BTP-BCA-BYT quy định:

Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các giấy tờ sau đây:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp….

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

4. Sổ hộ khẩu…

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Như vậy, khi đi làm khai sinh với xin cấp thẻ BHYT cho con thì bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:

– Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

– Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

–  Sổ hộ khẩu.

– Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trẻ dưới 6 tuổi chưa có thẻ bảo hiểm có được khám chữa bệnh miễn phí không? 

Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào?