Quy định mới về mức lương cơ sở năm 2019

Quy định mới về mức lương cơ sở năm 2019

Cho em hỏi: Quy định mới về mức lương cơ sở. Tôi bây giờ mới mang thai tháng đầu tiên, dự sinh là vào tháng 8 năm 2019. Hiện nay mức trợ cấp một lần là bằng 02 lần mức lương cơ sở tức là 2,780 triệu. Nghe nói từ tháng 7/2019 sau mức lương cơ sở tăng lên là 1.490.000 đ vậy mức tiền của tôi sẽ tăng đúng không? Cho tôi hỏi, mức lương cơ sở của từ cuối 2019 là bao nhiêu, đã có văn bản nào hướng dẫn chưa? Nếu có thì hiệu lực áp dụng từ khi nào?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về: Quy định mới về mức lương cơ sở. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất; vấn đề điều chỉnh tiền lương cơ sở năm 2018 

Căn cứ khoản 8 Điều 4 Nghị quyết về dự toán ngân sách nhà nước năm 2019 về giao chính phủ thực hiện một số biện pháp điều hành nhiệm vụ tài chính – ngân sách năm 2019 quy định:

“7. Thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1.390.000 triệu đồng/ tháng lên 1.49 triệu đồng tháng, điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hàng tháng theo quy định (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và trợ cấp ưu đãi người có công tăng bằng mức tăng lương cơ sở; thời điểm thực hiện từ 01 tháng 7 năm 2019”

Theo đó; từ 1/7/2019 sẽ thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1,39 triệu đồng/tháng lên 1,49 triệu đồng/tháng. Đồng thời; điều chỉnh lương hưu; trợ cấp hàng tháng và trợ cấp ưu đãi người có công tăng bằng mức tăng lương cơ sở. 

Như vậy; mức lương cơ sở năm 2019 là 1,49 triệu đồng tháng. Tuy nhiên, hiện tại Quốc hội chỉ mới thông qua Nghị quyết về dự toán ngân sách nhà nước và chưa có văn bản hướng dẫn về vấn đề này. 

Thứ hai, vấn đề tăng tiền trợ cấp thai sản khi tăng mức lương cơ sở

Căn cứ điều Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội 2014quy định:

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi. 

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy; tiền trợ cấp thai sản theo mức lương cơ sở hiện tại (1.390.000 đồng) là 2.780.000 đồng; do mức lương cơ sở tăng theo đó tiền trợ cấp một lần khi sinh con cũng sẽ được điều chỉnh tăng từ 2. 780.000 triệu đồng lên 2.980.000 đồng (tăng 200.000 đồng so với quy định hiện hành) kể từ ngày 01/7/2019 cho phù hợp với quy định nêu trên.

Theo như thông tin mà bạn cung cấp; bạn dự sinh là vào tháng 8 năm sau (2019) mà thời điểm mức lương cơ sở mới được áp dụng từ ngày 1/7/2019 do đó đến thời điểm bạn sinh bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng hai lần mức lương cơ sở tương đương 2.980.000 triệu đồng.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Quy định mới về mức lương cơ sở. Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại:

Có phải đóng phần chênh lệch về BHYT khi tăng lương cơ sở?

Có được truy lĩnh tiền thai sản khi lương cơ sở tăng?

Trong quá trình giải quyết vấn đề: Quy định mới về mức lương cơ sở. Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi