19006172

Quyền lợi BHYT khi mã KC2 của dân công hỏa tuyến bị đổi sang mã KC4

Quyền lợi BHYT khi mã KC2 của dân công hỏa tuyến bị đổi sang mã KC4

Mẹ của em là dân công hỏa tuyến được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 49 năm 2015. Trước đây mẹ em có mã KC2 giờ bị thu lại rồi cấp sang KC4 thì quyền lợi có ghi thay đổi hay không?



mã KC2 của dân công hỏa tuyếnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi Quyền lợi BHYT khi mã KC2 của dân công hỏa tuyến bị đổi sang mã KC4 tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT

Căn cứ Tiết 2.2 Điểm 2 và Bảng đối chiếu thay đổi mã đối tượng, mức hưởng BHYT từ ngày 01/12/2018 tại Công văn số 4996/BHXH/2018:

“2. Cấp và chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT

2.2. Trong thời gian chờ sửa đổi, bổ sung Quyết định số 1351/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định về mã số ghi trên thẻ BHYT, để thống nhất phương thức cấp mã trên toàn quốc, BHXH các tỉnh khẩn trương phối hợp với đơn vị quản lý đối tượng rà soát, hoàn thiện và lập danh sách đổi thẻ BHYT cho các đối tượng tham gia theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP , cụ thể như sau:

– Đổi mức hưởng trên thẻ từ mã 2 sang mã 4 cho đối tượng người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP (có mã đối tượng KC), nhưng không phải là đối tượng Cựu chiến binh quy định tại Khoản 4, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP”

Theo đó, mẹ của bạn là dân công hỏa tuyến được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 49 năm 2015 nên trước đây mang thẻ BHYT KC2, từ tháng 12/2018 thẻ của mẹ bạn đổi thành mã KC4 là đúng theo quy định.

Thứ hai, về mức hưởng BHYT theo mã KC4

Theo quy định trước đây thì đối tượng người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc với mã KC sẽ được thanh toán 100% chi phí KCB. Tuy nhiên,  theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác”

mã KC2 của dân công hỏa tuyến

 Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định mới của Nghị định 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01/12/2018 đã điều chỉnh mức hưởng BHYT đối với trường hợp của mẹ bạn chỉ còn 80% chi phí KCB khi khám chữa bệnh đúng tuyến.

Trên đây là bài viết về vấn đề quyền lợi BHYT khi mã KC2 của dân công hỏa tuyến bị đổi sang mã KC4 của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết tại:

Chuyển đổi mã hưởng BHYT cho người tham gia kháng chiến chống Mỹ

Đổi mã quyền lợi BHYT cho người tham gia kháng chiến sau năm 1975

Nếu còn vướng mắc quyền lợi BHYT khi mã KC2 của dân công hỏa tuyến bị đổi sang mã KC4 bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Danh mục:
mặt nạ đất sét