19006172

Rút 01 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Rút 01 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi: Tôi đi làm ở công ty và tham gia đóng BHXH từ tháng 3/2017 đến 9/2018 thì tôi nghỉ việc. Sau đó tôi tham gia đóng BHXH tự nguyện ở địa phương từ tháng 2/2019 đến nay. Tháng sau tôi không muốn đóng tiếp thì có được rút tiền 1 lần không ạ? Vậy đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện thì khi đi rút BHXH 1 lần được bao nhiêu tiền ạ?



Rút 01 lần

Tư vấn Bảo hiểm xã hội tự nguyện trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi rút 01 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, rút 01 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Căn cứ Điều 77  Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 77: Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của Luật này nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.”

Bên cạnh đó, theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 quy định như sau:

“1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần. Nên nếu bạn không có nhu cầu đóng BHXH tự nguyện nữa thì bạn sẽ phải đợi 1 năm sau khi dừng đóng thì mới có thể rút 01 lần.

Thứ hai, mức hưởng BHXH 1 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 2 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Theo đó, đối chiếu với trường hợp của bạn có thời gian tham gia BHXH bắt buộc là 1 năm 7 tháng và thời gian đóng BHXH tự nguyện là 1 năm 10 tháng. Nên thời gian đóng BHXH là 3 năm 2 tháng được làm tròn là 3,5 năm. 

Rút 01 lần

Về mức bình quân tiền lương

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một ln được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

x

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Theo đó,  mức bình quân tiền lương = ((Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc x 19 tháng) + Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện): (19 tháng + 22 tháng).

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là: 02 tháng x 3,5 năm  x Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH = 7 tháng bình quân tiền lương đóng BHXH.

Trong quá trình giải quyết về vấn đề rút 01 lần khi có thời gian đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện nếu còn gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được giải đáp.

Hưởng BHXH một lần đối với người tham gia BHXH tự nguyện

Hệ số trượt giá khi tính tiền BHXH một lần cho người đóng BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét