Tham gia bảo hiểm y tế cho đối tượng sinh viên ra trường

Tham gia bảo hiểm y tế cho đối tượng sinh viên ra trường

Gia đình tôi có 3 người, tôi và chồng tôi đã tham gia BHYT hộ gia đình vào tháng 5/2019, trước đó con tôi có tham gia BHYT theo sinh viên nhưng đến cuối tháng 6/2019 thẻ BHYT của con tôi hết hạn vì thuộc đối tượng sinh viên năm cuối ra trường. Bây giờ con tôi muốn tham gia BHYT thì có được không và có được hưởng mức giá theo mức giảm trừ không?



Đối tượng sinh viênTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về tham gia bảo hiểm y tế cho đối tượng sinh viên ra trường; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc tham gia BHYT tự nguyện hộ gia đình:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Gia đình bạn có 3 người, bạn và chồng bạn đã tham gia BHYT hộ gia đình vào tháng 5/2019, trước đó con bạn có tham gia BHYT theo sinh viên nhưng đến cuối tháng 6/2019 thẻ BHYT của con bạn hết hạn vì thuộc đối tượng sinh viên năm cuối ra trường. Do đó, con bạn có thể tham gia BHYT theo đối tượng tự nguyện hộ gia đình.

Thứ hai, về mức đóng BHYT tự nguyện hộ gia đình:

Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.”

Theo quy định của pháp luật, bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình sẽ được tính giảm mức phí đóng trên số người mua cùng tham gia trong năm tài chính. Do đó, bạn và chồng bạn đã tham gia BHYT tự nguyện trước đó vào tháng 5/2019, Thời điểm cuối tháng 6/2019 con bạn ra trường và muốn mua thẻ BHYT thì sẽ được giảm trừ mức đóng và đóng theo mức giá của người thứ 3. 

Mức lương cơ sở theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP là 1.490.000 đồng nên người thứ nhất có mức đóng là: 1.490.000 đồng x 4,5% x 12 tháng = 804.600 đồng.

Đối tượng sinh viên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900.6172 

Do đó, mức đóng BHYT của con bạn – người thứ 3 được tính là: 804.600 đồng x 60% = 482.760 đồng/năm.

Trên đây là bài viết về vấn đề tham gia bảo hiểm y tế cho đối tượng sinh viên ra trường. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục mua bảo hiểm y tế

Mức hưởng bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao nhiêu?

Nếu bạn còn vấn đề thắc mắc cần giải đáp; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button