Thẻ BHYT của công ty cũ có sử dụng được khi đi khám thai hay không?

Thẻ BHYT của công ty cũ có sử dụng được khi đi khám thai hay không?

Hiện nay (4/2019) tôi đang mang thai 6 tuần. Nhưng do sức khỏe yếu nên bệnh viện khuyên nghỉ dưỡng thai 1 thời gian. Tôi có ý định sẽ nghỉ việc luôn đến khi sinh xong rồi xin đi làm công ty khác. Tôi đang trong thời gian thử việc của 1 công ty Việt Nam; và không được đóng bảo hiểm xã hội. Tôi đã đóng BHXH từ tháng 3/2019 trở về trước và đóng trên 12 tháng. Bắt đầu từ tháng 4/2019 tôi làm công ty khác nên chưa được đóng bảo hiểm. Vậy cho tôi hỏi nếu tháng 4 tôi không đóng bảo hiểm; thì thẻ bhyt của công ty cũ có còn sử dụng được không? Nếu không sử dụng được thì có ảnh hưởng gì đến vấn đề tôi đi khám xin nghỉ dưỡng thai không? 



 Thẻ bhyt của công ty cũTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề sử dụng thẻ BHYT của công ty cũ khi đã nghỉ việc

Căn cứ Khoản 4 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

4. Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;

c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm ở công ty cũ từ tháng 3/2019 trở về trước. Đến tháng 4/2019 bạn sang thử việc ở công ty mới và bạn chưa đóng bảo hiểm. Khi bạn dừng đóng bảo hiểm ở công ty cũ thì thẻ BHYT của bạn đã hết giá trị sử dụng. Bạn không thể dùng thẻ đó để đi khám chữa bệnh.

Thứ hai, về vấn đề đi khám thai khi thẻ BHYT đã hết giá trị sử dụng

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

Thẻ bhyt của công ty cũ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người tham gia BHYT được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám thai định kì. Tuy nhiên, do thẻ BHYT cũ của bạn đã hết giá trị sử dụng nên bạn không được BHYT chi trả chi phí khám chữa bệnh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Thời gian hạn thẻ bảo hiểm y tế trước khi thẻ hết hạn sử dụng?

Tra cứu giá trị của thẻ bảo hiểm y tế qua tin nhắn điện thoại

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi