Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì có được mua theo hộ gia đình không?

Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì có được mua theo hộ gia đình không?

Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì có được mua theo hộ gia đình không. Con tôi sinh ngày 10/7/2013 thì khi thẻ hết hạn tôi sẽ phải mua BHYT hộ gia đình cho cháu dùng cho đến khi nào vào học lớp 1 đúng không? Tôi có mua được thẻ với thời hạn 3 tháng được không và phải đóng bao nhiêu tiền?



Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì có được mua theo hộ gia đình không chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, con bạn sinh trước ngày 30/09 (cháu sinh ngày 10/07/2013) thì thẻ BHYT của cháu sẽ hết hạn vào ngày 30/09 của năm cháu đủ 72 tháng tuổi. Tức là ngày 30/09/2019 thẻ BHYT của cháu mới hết hạn. Vì vậy, bạn không cần phải mua thẻ BHYT theo hộ gia đình cho cháu đến khi nhập học.

Thẻ BHYT của cháu vẫn có hiệu lực đến ngày 30/09/2019 nên bạn không mua được thẻ BHYT theo hộ gia đình.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì có được mua theo hộ gia đình không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng

Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi do nhà nước cấp được dùng tới khi nào?

Nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi