Thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Anh, chị cho tôi hỏi là thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để nhận bảo hiểm xã hội một lần là tính từ ngày ghi trên quyết định nghỉ việc của tôi hay tính từ tháng đóng bảo hiểm cuối cùng ghi trên sổ bảo hiểm ạ?



Thời điểm tính 01 năm nghỉ việcTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn, với trường hợp của bạn về vấn đề: Hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần như thế nào; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại điểm b Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CPvề thời gian nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Thời điểm tính 01 năm nghỉ việc

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định trên, thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ được tính từ ngày quyết định nghỉ việc có hiệu lực. Tuy nhiên, trên thực tế do trong hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần không bao gồm quyết định nghỉ việc nên thông thường thời hạn để tính sẽ căn cứ vào thời gian của tháng đóng cuối cùng trong sổ bảo hiểm xã hội.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Nơi nộp hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần là ở đâu?

Hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề: Thời điểm tính 01 năm nghỉ việc để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần  bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi