Trường hợp nhận lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở

Trường hợp nhận lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở

Tôi được biết những người nhận lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở sẽ được bảo hiểm bù để được nhận lương bằng lương cơ sở có đúng không? Vậy người đóng BHXH tự nguyện có được chế độ này hay không?



Tư vấn chế độ hưu trí:Lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở

Về vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Về mức hưởng lương hưu tối thiểu

Căn cứ Khoản 5 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014  quy định như sau:

“5. Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này bằng mức lương cơ sở, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 và khoản 3 Điều 54 của Luật này.”

Theo quy định trên, mức lương hưu tối thiểu của người lao động tham gia BHXH bắt buộc đủ điều kiện hưởng lương hưu (trừ người hoạt động không chuyên trách ở xã; lao động nữ hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã).

Hiện nay lương cơ sở là 1.490.000 đồng nên mức lương hưu tối thiểu của người lao động tham gia BHXH bắt buộc là 1.490.000 đồng.

Vì vậy, hiện nay khi lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở bạn sẽ được hưởng bằng mức lương cơ sỏ khi đóng BHXH bắt buộc.

Về lương hưu khi đóng tự nguyện

Căn cứ theo Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội 2014  quy định như sau:

” Điều 74. Mức lương hưu hằng tháng

.., 2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

Lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%…;”

Như vậy, theo quy định trên thì đóng BHXH tự nguyện không quy định mức lương tối thiểu khi hưởng lương hưu nên bạn đóng BHXH tự nguyện thì khi lương hưu hàng tháng thấp hơn lương cơ sở bạn không được hưởng mức thấp nhất là tháng lương cơ sở ở thời điểm nhận.

Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Nếu còn vấn đề thắc mắc ; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi