Xin cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế đã mất bị sai thông tin cá nhân

Xin cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế đã mất bị sai thông tin cá nhân

Tôi có thẻ Bảo hiểm y tế đã mất vào tháng 06/2018, tôi có được xin cấp lại thẻ Bảo hiểm y tế hay không và hiện nay phát hiện bị sai giới tính vào tháng 11/2018 thì có thay đổi thông tin cá nhân được không?



thẻ Bảo hiểm y tế đã mấtTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 18 và Điểm c Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất”.

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng”.

Như vậy, bạn có thể đề nghị cơ quan BHXH cấp lại thẻ bảo hiểm y tế đã mất. Đồng thời, bạn có thể làm hồ sơ để thay đổi thông tin bị sai. Cụ thể, theo quy định tại Điều 27 Mục 2 Quyết định 595/QĐ-BHXH

Điều 27. Cấp lại sổ BHXH, đổi, điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Trong hồ sơ của bạn sẽ có Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT – mẫu TK1-TS (Trường hợp thay đổi về nhân thân như họ và tên, tuổi, giới tính…..phải có xác nhận của cơ quan quản lý đối tượng trong Tờ khai). Và bạn có thể khai lại giới tính chính xác tại đây.

thẻ Bảo hiểm y tế đã mất

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tóm lại:

Với trường hợp bị mất thẻ BHYT đồng thời thẻ bị sai thông tin cá nhân, bạn phải làm đơn và làm hồ sơ xin cấp lại thẻ BHYT theo mẫu TK1-TS và nộp tại tổ chức BHYT. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Quy định pháp luật về trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị mờ thông tin

Thủ tục cấp đổi thẻ BHYT do thẻ BHYT bị hỏng theo quy định

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi