Xử phạt khi không ty không đóng BHYT cho người lao động

Xử phạt khi không ty không đóng BHYT cho người lao động

Xin hỏi công ty mà không đóng BHYT cho người lao động thì bị phạt có nặng không ạ? Mong sớm được giải đáp! Mình cám ơn nhiều!



Không đóng BHYT cho người lao động

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 49. Xử lý vi phạm

2. Cơ quan, tổ chức có hành vi vi phạm quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan đến bảo hiểm y tế thì bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.”

Đồng thời căn cứ Điều 57 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 57. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm y tế

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi đóng bảo hiểm y tế không đủ số người có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế của người sử dụng lao động.

3. Phạt tiền đối với hành vi không đóng bảo hiểm y tế cho toàn bộ số người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế của người sử dụng lao động theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, khi vi phạm dưới 10 người lao động;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm từ 10 đến dưới 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm từ 50 đến dưới 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng, khi vi phạm từ 100 đến dưới 500 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, khi vi phạm từ 500 đến dưới 1.000 người lao động;

e) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm từ 1.000 người lao động trở lên.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

b) Buộc hoàn trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm y tế mà đối tượng tham gia bảo hiểm y tế đã phải tự chi trả trong khám bệnh, chữa bệnh (nếu có) đối với hành vi quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này. Trường hợp không hoàn trả được cho đối tượng thì nộp vào ngân sách nhà nước;

c) Buộc nộp số tiền phải đóng và lãi phát sinh của số tiền phải đóng hoặc số tiền chưa đóng, chậm đóng vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy

Trong trường hợp người sử dụng lao động không đóng BHYT cho người lao động thì:

+) Phạt tiền với mức phạt như sau:

– Nếu công ty đóng không đóng BHYT cho người lao động đủ số lượng người: Phạt tiền từ 300 000  đồng đến 500 000 đồng.

Không đóng BHYT cho người lao động

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Nếu công ty không đóng BHYT cho toàn bộ nhân viên: Phạt tiền từ 500 000 đến 30 000 000 tùy theo tổng số người lao động của công ty.

+) Hoàn trả chi phí khám chữa bệnh theo mức hưởng trong trường hợp có người lao động đi KCB. Trường hợp không hoàn trả được cho đối tượng thì nộp vào ngân sách nhà nước.

+) Nộp số tiền phải đóng cộng tiền lãi phát sinh từ số tiền đó cho quỹ bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Người lao động hay công ty bị xử phạt khi không tham gia bảo hiểm xã hội?

Công ty chậm đóng BHTN cho người lao động có bị phạt không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi