Tư vấn tội cố ý gây thương tích

Tư vấn tội cố ý gây thương tích

Chào luật sư, cho em hỏi là tuần trước em có đến nhà bạn gái chơi khi ra về thì bị mấy thằng xăm trổ chặn đường cố ý đánh em và đe dọa em còn sang nhà bạn gái em chơi thì bị cắt gân chân. Vậy luật sư cho em hỏi mấy thằng đó có phạm tội gì không? 



Tư vấn pháp luật hình sự:cố ý

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Tư vấn tội cố ý gây thương tích, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hành vi đánh người

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 thì:

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;

b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;

c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

h) Có tổ chức;

i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

m) Có tính chất côn đồ;

n) Tái phạm nguy hiểm;

o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.”

Theo đó, nếu tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều trên thì những người đánh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, còn nếu trường hợp tỉ lệ giám định thương tật dưới 11% và không thuộc một trong các trường hợp trên thì sẽ không đủ cơ sở để truy cứu trách nhiệm hình sự.

Thứ hai, về hành vi dọa cắt gân chân

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 133 Bộ luật Hình sự 2015 thì:

“Điều 133. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Theo đó, trong trường hợp này thì nhóm người trên có hành vi đe dọa cắt gân chân của bạn. Trên thực tế thì việc đe dọa cắt gân chân cũng chưa thể xếp vào hành vi đe dọa giết người nên cũng chưa có căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đe dọa giết người.

cố ý

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này thì nhóm người đánh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội Cố ý gây thương tích nếu khi giám định mà tỉ lệ tổn thương cơ thể từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 34 Bộ luật hình sự. Còn với tội đe dọa giết người thì chưa đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Tư vấn tội cố ý gây thương tích. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi