Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không?

Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không? Công ty của tôi áp dụng chế độ 02 ca làm việc nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Ca làm việc ban đêm bắt đầu từ 20 giờ đến 05 giờ chia làm 03 lần nghỉ là 22 giờ 00 đến 22 giờ 10 phút; 0 giờ 15 đến...

Người lao động hay công ty bị xử phạt khi không tham gia bảo hiểm xã hội?

Người lao động hay công ty bị xử phạt khi không tham gia bảo hiểm xã hội? Xin chào tổng đài, cho tôi hỏi tư vấn về trường hợp công ty thỏa thuận trả tiền bảo hiểm xã hội cho người lao động vào lương, và người lao động không tham gia bảo hiểm xã hội. Vậy khi xử phạt thì công ty bị phạt hay người lao động...

Công nhân may có được xếp vào trường hợp đã qua đào tạo nghề

Công nhân may có được xếp vào trường hợp đã qua đào tạo nghề Em đã đọc khoản 2 Điều 5 Nghị định 153/2016/ NĐ-CP quy định về đối tượng qua đào tạo nghề nhưng chiếu vào trường hợp của công ty em em vẫn không xác định được là đối tượng này được xếp vào trường hợp nào: công ty em là công ty may, công...

Công ty không cho nghỉ phép có đúng luật không?

Công ty không cho nghỉ phép có đúng luật không? Chào tổng đài, tôi làm việc cho công ty may này 17 năm rồi, hằng năm thì tôi đều được hưởng tiền phép. Mấy hôm trước, do nhà có việc bận nên tôi có xin công ty nghỉ phép 15 ngày nhưng công ty không đồng ý, nói là không cho tôi nghỉ nhiều như vậy được. Tôi tưởng là...

Trong thời gian nghỉ không lương có được ký hợp đồng với công ty khác?

Trong thời gian nghỉ không lương có được ký hợp đồng với công ty khác? Chào luật sư xin hỏi Công ty tôi hiện nay đang ít việc có trường hợp nhân viên xin nghỉ không lương 12 tháng. Trong thời gian nghỉ không lương họ có được ký hợp đồng với công ty khác và đóng bảo hiểm tại công ty đó không ạ. Rất mong nhận...

Công ty có quyền chấm dứt hợp đồng với thành viên ban chấp hành công đoàn?

Công ty có quyền chấm dứt hợp đồng với thành viên ban chấp hành công đoàn? Chào tổng đài tư vấn, tôi là lao động của một công ty, gọi tắt là công ty A. Tôi có ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 2 năm với công ty A trong khoảng thời gian từ tháng 12/2016 đến 11/2018. Vì tôi khá có uy tín nên được bầu vào...

Lao động mang thai đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động cần báo trước bao nhiêu ngày?

Lao động mang thai đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động cần báo trước bao nhiêu ngày? Chào tổng đài tư vấn, em là lao động làm việc tại công ty may theo hợp đồng 1 năm. Gần đây em mang thai nên sức khỏe yếu, em muốn nghỉ việc hẳn thì phải báo trước cho công ty bao nhiêu ngày để không phải bồi thường hợp đồng? Ký...

Có được ký hợp đồng với người lao động đã về hưu?

Có được ký hợp đồng với người lao động đã về hưu? Chào tổng đài tư vấn, bên đơn vị tôi có người lao động năm nay ngoài 60 tuổi rồi, đã được hưởng lương hưu mấy tháng nay. Vì sức khỏe còn tốt nên chú xin vào công ty tôi làm bảo vệ. Cho tôi hỏi như vậy thì công ty có được ký hợp đồng lao động và...

Người lao động làm việc khi hết thời gian thử việc nhưng không được ký hợp đồng

Người lao động làm việc khi hết thời gian thử việc nhưng không được ký hợp đồng Chào tổng đài tư vấn, em là sinh viên mới ra trường. Em đang đi làm ở một công ty tư nhân, hợp đồng thử việc có thời hạn 2 tháng. Hết thời hạn thử việc, công ty không nói gì về việc ký hợp đồng chính thức với em cả mà cứ...

Giám đốc có được ký hợp đồng lao động với chính mình không?

Giám đốc có được ký hợp đồng lao động với chính mình không? Chào tổng đài tư vấn, công ty em là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên nên chỉ có giám đốc là người đại diện theo pháp luật. Nay giám đốc bên em muốn ký hợp đồng lao động với chính mình để có thể tham gia bảo hiểm xã hội thì như thế...

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi