Bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế được hoàn lại bao nhiêu tiền?

Bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế được hoàn lại bao nhiêu tiền?

Chào tổng đài tư vấn, tôi có một vấn đề như sau. Tôi có thẻ bảo hiểm y tế nhưng tôi lại đi khám chữa bệnh tại một bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế, như vậy trong trường hợp này tôi sẽ được bảo hiểm y tế hoàn lại bao nhiêu tiền?



Tư vấn bảo hiểm y tế:bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi Tổng đài tư vấn , với trường hợp của bạn về: Bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế được hoàn lại bao nhiêu tiền, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì:

“2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;”

Theo đó, trường hợp bạn đi khám chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì bạn vẫn được tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 16 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC về Thanh toán trực tiếp thì:

3. Mức thanh toán BHYT:

a) Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYTthanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT theo quy định;

b) Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYTthanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT nhưng tối đa không vượt quá mức quy định tại phụ lục 04 ban hành kèm theo Thông tư này.”

Theo đó khi đi khám chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế bạn vẫn được bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám chữa bệnh; tuy nhiên mức hưởng tối đa sẽ được giới hạn theo phụ lục 4 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

– Điều trị ngoại trú tại cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương: 60.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương: 500.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến tỉnh và tương đương: 1.200.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến trung ương và tương đương: 3.600.000 đồng.

bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy, trong trường hợp khi bạn đi khám chữa bệnh tại bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế thì bạn vẫn được cơ quan bảo hiểm xã hội hoàn lại tiền tuy nhiên, mức hưởng tối đa sẽ được giới hạn theo phụ lục 4 nêu trên.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Bệnh viện không có hợp đồng bảo hiểm y tế được hoàn lại bao nhiêu tiền; Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.