Biên bản của cảnh sát giao thông đối với việc giải quyết chế độ tai nạn lao động

Biên bản của cảnh sát giao thông đối với việc giải quyết chế độ tai nạn lao động

Cho tôi hỏi nếu không có biên bản hiện trường của cảnh sát giao thông có giải quyết được chế độ tai nạn lao động hay không?



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:biên bản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn; công ty chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định Điều 57 Luật vệ sinh an toàn lao động 2015 có hiệu lực từ ngày 1/7/2016:

“Điều 57. Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.

3. Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

4. Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.”

Bên cạnh đó căn cứ Khoản 1 Công văn 3647/BHXH-CSXH quy định:

“1. Về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng chế độ TNLĐ, BNN với người bị TNLĐ, BNN điều trị xong, ra viện từ ngày 01/7/2016 trở đi:

– Đối với hồ sơ hưởng chế độ TNLĐ, bỏ thành phần hồ sơ quy định tại Khoản 3, Khoản 6 Điều 14 Quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH ban hành kèm theo Quyết định số 636/QĐ-BHXH ngày 22/4/2016 và các văn bản hướng dẫn của BHXH Việt Nam;”

Theo đó, Khoản 3 và Khoản 6 Điều 14 Quyết định 636/QĐ-BHXH quy định như sau:

Điều 14. Hồ sơ hưởng chế độ TNLĐ

3. Biên bản Điều tra TNLĐ theo quy định.

6. Trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là TNLĐ thì có thêm một trong các giấy tờ sau:

6.1. Biên bản khám nghiệm hiện trường, sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông.

6.2. Biên bản tai nạn giao thông của cơ quan công an hoặc cơ quan Điều tra hình sự quân đội.

biên bản

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định trên thì chỉ trong trường hợp người lao động đã điều trị và ra viện trước 1/7/2016 thì mới yêu cầu cần phải có biên bản điều tra và biên bản khám nghiệm hiện trường của CSGT; còn sau thời điểm 1/7/2017 thì không cần biên bản này. Do đó, tùy thuộc vào thời gian sẽ quyết định việc không có biên bản của CSGT thì có được giải quyết chế độ tai nạn lao động hay không.

Tuy nhiên, mặc dù đối với hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn giao thông từ ngày 01/07/2016 đã bỏ thành phần hồ sơ biên bản khám nghiệm hiện trường; sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông theo quy định của pháp luật hiện hành nhưng bạn vẫn phải ghi vào cuối văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động biên bản khám nghiệm hiện trường được lập vào ngày, tháng, năm nào nếu có.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau :

Thời điểm hưởng trợ cấp đối với chế độ tai nạn lao động

Trợ cấp tai nạn lao động một lần theo quy định mới nhất

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi