19006172

Bù trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện

Bù trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện

Cho mình hỏi hiện nay bảo hiểm xã hội tự nguyện ngoài BHXH một lần có những chế độ gì thế nhỉ? Và mình có được nhận tiền bù trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện đóng như mấy người đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hay không? Chị họ của mình đợt giữa tháng 1/2020 có đi nhận BHXH một lần của bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng không thấy có tiền bù trượt giá. Nếu như có thật thì chị mình có thể xin truy lĩnh tiền bù trượt giá này hay không nhỉ?



Bù trượt giá khi hưởng bảo hiểm tự nguyện

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về các chế độ khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định”.

Như vậy, bảo hiểm xã hội tự nguyện bao gồm 02 chế độ là hưu trí và tử tuất. Trên cơ sở đó, khi đủ điều kiện, người tham gia có thể hưởng tiền BHXH một lần; lương hưu; trợ cấp mai táng và rợ cấp tuất một lần.

Thứ hai, về tiền bù trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 và Khoản 2 Điều 3 Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

2. Đối tượng điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020″.

“Điều 3. Điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Bảng 2:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,91

1,79

1,64

1,38

1,26

1,18

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,14

1,13

1,10

1,07

1,03

1,00

Như vậy, người tham gia vẫn được nhận tiền bù trượt giá khi hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện theo. Các hệ số tương ứng khi hưởng chế độ vào năm 2020 như đã trình bày ở trên.

Thứ ba, về vấn đề áp dụng hệ số trượt giá mới của năm 2020

Căn cứ Điều 4 Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 4. Điều khoản thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 02 năm 2020; các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2020.

2. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc, đề nghị phản ánh về Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội để kịp thời nghiên cứu, giải quyết./.”

Như vậy, từ ngày 15/02/2020 thì Thông tư 35/2019/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội (hay còn được gọi là hệ số trượt giá) sẽ chính thức có hiệu lực. Tuy nhiên, các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2020. 

Vì thế, trường hợp chị của bạn đợt giữa tháng 1/2020 có đi nhận BHXH một lần của bảo hiểm xã hội tự nguyện nhưng chưa được nhận tiền bù trượt giá thì sau đó sẽ được cơ quan BHXH tính toán và chi trả sau.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

--> Hệ số trượt giá khi người đóng tự nguyện hưởng BHXH một lần

Trả lời

luatannam