Các chế độ thai sản viên chức được hưởng khi vợ sinh con

Các chế độ thai sản viên chức được hưởng khi vợ sinh con

Tôi là giáo viên dạy cấp THCS , còn vợ tôi ở nhà làm ruộng,nhưng mới đây vào ngày 08 tháng 03 năm 2019 vợ tôi sinh con và phải mổ đẻ tại bệnh viện phụ sản tuyến tỉnh,vì vậy tôi muốn hỏi các thủ tục để được hưởng chế độ thai sản, chế độ thai sản viên chức được hưởng như thế nào,cách làm đơn ra sao và được hưởng bao nhiêu ?



chế độ thai sản viên chức được hưởng

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về các chế độ thai sản viên chức được hưởng khi vợ sinh:

Căn cứ Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Đồng thời căn cứ Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;”

Như vậy

Khi vợ bạn sinh các chế độ mà bạn được hưởng như sau:

+) Bạn được nghỉ việc ở nhà chăm con 7 ngày làm việc; trường hợp sinh đôi trở lên thì được nghỉ 14 ngày làm  việc; Mức hưởng của bạn = số ngày nghỉ x (bình quân tiền lương 06 tháng trước khi vợ sinh/24).

+) Bạn được hưởng tiền trợ cấp một lần khi vợ sinh con nếu bạn đáp ứng điều kiện đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng tính đến lúc vợ bạn sinh. Mức hưởng của bạn là 2 lần mức lương cơ sở tại thời điểm vợ bạn sinh cho mỗi con. Vợ bạn sinh 8/3/2019 nên bạn được hưởng tiền trợ cấp là 2 780 000 đồng.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng thai sản cho viên chức khi vợ sinh con

chế độ thai sản viên chức được hưởng

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Căn cứ Khoản 4 và Khoản 8 Điều 9 Quyết định số 636/QĐ-BHXH ngày 22 tháng 4 năm 2016 thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+) Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con trừ trường hợp con chết mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

+) Danh sách theo mẫu C70a-HD do người sử dụng lao động lập (bản chính).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Điền mẫu C70a-HD hưởng thai sản cho lao động nam có vợ sinh con

Hướng dẫn điền mẫu C70a-HD cho lao động nam hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi