19006172

Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất

Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất

Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất. Bố tôi về mất sức lao động năm 2009 đến ngày 5-1-2021 bố tôi mất. Cho tôi hỏi về bố tôi có được tiền mai táng và trợ cấp tuất không? Mức hưởng chế độ tuất sẽ là bao nhiêu khi hiện tại bố tôi đang được hưởng trợ cấp cho người mất sức lao động bằng 2.200 nghìn/tháng? Gia đình phải làm thủ tục như thế nào? Mong sớm được phản hồi! Xin chân thành cám ơn!



Chế độ tuất cho người mất sức lao động

Dịch vụ tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp mai táng cho người mất sức lao động

Căn cứ Khoản 3 Điều 24 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 24. Trợ cấp mai táng

3. Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng; người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg Quyết định số 613/QĐ-TTg; người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

Như vậy, bố của bạn đang nhận trợ cấp mất sức lao động hàng tháng nên khi mất, người lo mai táng cho bố của bạn sẽ được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở; hiện nay tương đương với 14.900.000 đồng.

Thứ hai, Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất

Căn cứ Khoản 3 Điều 25 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 25. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

3. Người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng, người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP chết nếu có thân nhân đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 67 của Luật bảo hiểm xã hội thì được giải quyết hưởng trợ cấp tuất hằng tháng”.

Theo đó, thân nhân của bố bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Về độ tuổi:

+) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;

+) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

+) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;

+) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

– Về thu nhập

Ngoại trừ trường hợp là con của người lao động, các trường hợp còn lại thì thân nhân kể trên phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

Khi đủ điều kiện trên thì có tối đa 04 thân nhân được nhận trợ cấp tuất hàng tháng với mức hưởng là 745.000 đồng/tháng.

Thứ ba, về chế độ trợ cấp tuất một lần cho thân nhân của người mất sức lao động

Khoản 3 Điều 27 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

“Điều 27. Mức trợ cấp tuất một lần

Chế độ tuất cho người mất sức lao động

3. Đối với người lao động đã nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần mà đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hằng tháng khi chết mà không có thân nhân hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 67 của Luật bảo hiểm xã hội thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần bằng 3 tháng trợ cấp người lao động đang hưởng trước khi chết”.

Bạn cho biết, trước khi mất bố của bạn đang nhận trợ cấp mất sức lao động là 2.200.000 đồng. Nếu không có thân nhân đủ điều kiện nhận tuất hàng tháng thì sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng 2.200.000 đồng x 3 = 6.600.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất. 

Nếu còn vướng mắc về Chế độ tuất cho người mất sức lao động theo quy định mới nhất; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn chế độ tử tuất trực tuyến 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

--> Mẫu đơn đề nghị để hưởng chế độ tử tuất năm 2021

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

luatannam