Có được hưởng chế độ thai sản khi đã đóng được 7 tháng BHXH không?

Có được hưởng chế độ thai sản khi đã đóng được 7 tháng BHXH không?

Anh chị cho em hỏi với ạ: Em bắt đầu tham gia đóng BHXH từ tháng 7/2018 và em dự sinh là 19/1/2019 thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Em đã đóng bảo hiểm từ tháng 7 đến hết tháng 1 (đã đóng được 7 tháng BHXH). Em cảm ơn tổng đài tư vấn!



Đã đóng được 7 tháng BHXHTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề Có được hưởng chế độ thai sản khi đã đóng được 7 tháng BHXH không?; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Cụ thể, 12 tháng trước khi sinh con được quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội; khoản 3 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và được hướng dẫn cụ thể như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Đã đóng được 7 tháng BHXH

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định của pháp luật lao động nữ phải tham gia từ đủ 6 tháng BHXH bắt buộc trở lên trong 12 tháng trước sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, Bạn cho biết bắt đầu tham gia đóng BHXH từ tháng 7/2018, dự sinh là 19/1/2019 và đã đóng bảo hiểm từ tháng 7 đến hết tháng 1. Nên 12 tháng trước sinh của bạn được tính từ tháng 2/2018 đến tháng 1/2019. Trong thời gian này bạn đã tham gia được 7 tháng BHXH nên bạn có thể được hưởng chế độ thai sản nếu bạn đang tham gia BHXH bắt buộc.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp;

Cách tính chế độ thai sản cho lao động nữ sinh con

Nếu còn vướng mắc về Có được hưởng chế độ thai sản khi đã đóng được 7 tháng BHXH không?; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay