Có được thanh toán chi phí tại bệnh viện không ký hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế?

Có được thanh toán chi phí tại bệnh viện không ký hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế?

Hiện tại em là sinh viên, nên có tham gia BHYT. Em đi chữa bệnh ở các bệnh viện không ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì có được cơ quan bảo hiểm thanh toán lại chi phí không? Em xin chân thành cảm ơn!



Thanh toán chi phíTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn  đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bác như sau:

Căn cứ khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì:

2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

b) Khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định”.

Như vậy, nếu người tham gia bảo hiểm y tế đi khám, chữa bệnh tại bệnh viện không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì sẽ được tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, mức chi trả cụ thể trong trường hợp này được quy định tại Khoản 3 Điều 16 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

“3. Mức thanh toán BHYT:

a) Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT: thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT theo quy định;

b) Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT: thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT nhưng tối đa không vượt quá mức quy định tại phụ lục 04 ban hành kèm theo Thông tư này.”

Thanh toán chi phí

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đối chiếu với phụ lục 04 ban hành kèm theo  Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC thì khi đi khám chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì mức hưởng tối đa sẽ được chi trả như sau:

– Điều trị ngoại trú tại cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương: 60.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương: 500.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến tỉnh và tương đương: 1.200.000 đồng

– Điều trị nội trú tại cơ sở y tế tuyến trung ương và tương đương: 3.600.000 đồng

Hồ sơ để thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh được hướng dẫn tại Điều 15 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn về việc thực hiện bảo hiểm y tế, trong đó bao gồm:

1. Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

2. Thẻ bảo hiểm y tế ( nếu thẻ bảo hiểm không có ảnh thì phải kèm theo chứng minh thư nhân dân)

3. Giấy ra viện.

4. Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết: Quyền lợi khi khám chữa bệnh tại các cơ sở không khám chữa bệnh bằng BHYT

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyển 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi