Có phải mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng hay không?

Có phải mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng hay không?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện là bao nhiêu? Tôi nghe nói mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng thì có đúng không ạ?



 đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăngTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề mức đóng BHYT tự nguyện

Căn cứ Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.”

Như vậy

Mức đóng BHYT tự nguyện như sau: Người thứ nhất là 4,5% mức lương cơ sở (tương đương 750 000 đồng/năm); người thứ 2 đóng 70% của người thứ nhất (tương đương 525 400 đồng/năm);  người thứ ba đóng 60% người thứ nhất (tương đương 450 360 đồng/ năm); người thứ tư đóng mức 50% của người thứ nhất (tương đương 375 200 đồng/năm); từ người thứ năm trở đi đóng với mức 40% của người thứ nhất (tương đương 300 240 đồng/năm). 

Thứ hai, về vấn đề thay đổi mức đóng BHYT:

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.”

đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như đã trình bày ở trên, số tiền đóng BHYT tự nguyện ngoài phụ thuộc vào mức đóng do Luật bảo hiểm y tế quy định; thì còn phụ thuộc vào mức lương cơ sở tại thời điểm đó. Nếu mức lương cơ sở tăng lên thì số tiền đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng.

Mức lương cơ sở tại thời điểm hiện tại là 1 390 000 đồng. Hiện giờ vẫn chưa có thông tin gì về việc thay đổi mức lương cơ sở. Vì vậy chưa có thông tin chắc chắn về mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ tăng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Mua bảo hiểm y tế không cùng đợt có được giảm giá không?

Mức đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi