Có việc làm mới sau hưởng trợ cấp thất nghiệp thì BHTN có tính lại từ đầu không?

Có việc làm mới sau hưởng trợ cấp thất nghiệp thì BHTN có tính lại từ đầu không?

Em hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng có việc làm mới nên em lại đóng BHTN ở công ty. Vậy cho em hỏi em có phải tính lại từ đầu không ạ? Em cám ơn!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Tính lại từ đầu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 45 Luật việc làm số 38/2013/QH13 như sau:

Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

2. Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của Luật này.

Đối chiếu theo Điểm b Khoản 3 và Khoản 4 Điều 53  Luật việc làm số 38/2013/QH13  quy định:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

b) Tìm được việc làm;

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này. 

Tính lại từ đầu

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy theo quy định trên, nếu bạn hưởng trợ cấp thất nghiệp mà sau đó có việc làm thì được bảo lưu thời gian đóng BHTN để làm căn cứ tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo mà không phải tính lại từ đầu; nếu bạn đã nhận trợ cấp thất nghiệp hết số  thời gian đã đóng BHTN thì thời gian đóng BHTN của bạn sẽ được tính lại từ đầu.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp

Không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi