Con của thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Con của thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Bố tôi là thương binh suy giảm khả năng lao động 81%. Vậy tôi là con thì có được cấp bảo hiểm y tế miễn phí không? Nếu có thì mức hưởng bảo hiểm y tế là bao nhiêu?



Con của thương binhTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn .Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm k Khoản 3 Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 có quy định đối tượng tham gia BHYT như sau:

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại Điểm i khoản này, bao gồm:

– Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;”

Như vậy, trường hợp con của thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà có độ tuổi từ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng còn đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng thì sẽ thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế.

Với trường hợp của bạn, bạn có nói bố bạn là thương binh suy giảm khả năng lao động 81% (trên 61%), tuy nhiên bạn lại không nói rõ cụ thể trường hợp của bạn như thế nào nên nếu thuộc vào 1 trong 3 trường hợp :

+ Từ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi

+ Từ đủ 18 tuổi nhưng còn đang đi học

+ Bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng

Thì bạn sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Con của thương binh

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về mức hưởng bảo hiểm y tế: Nếu như bạn thuộc trường hợp được cấp BHYT theo đối tượng thân nhân người có công với cách mạng (tương ứng đối tượng tại điểm k khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014) thì bạn sẽ được hưởng mức hưởng của bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

Như vậy, bạn sẽ được hưởng 95% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi chi trả của quỹ bảo hiểm y tế.

Trong trường hợp đi khám chữa bệnh trái tuyến thì bạn có thể tham khảo mức hưởng tại bài: Mức chi trả của bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh trái tuyến năm 2016

Mọi ý kiến thắc mắc về vấn đề bảo hiểm y tế, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi