19006172

Con của thương binh hạng 3/4 có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Con của thương binh hạng 3/4 có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Tôi là con của thương binh hạng 3/4. Nay tôi đang đi học đại học, vậy tôi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Hạng 3/4Tư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về con của thương binh hạng 3/4 có được cấp thẻ BHYT miễn phí không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 236-HĐBT về xếp hạng thương binh thì:

“Điều 6.-Thương binh được xếp thương tật theo 4 hạng:

– Hạng 1: mất từ 81% đến 100% sức lao động do thương tật; mất hoàn toàn khả năng lao động, cần có người phục vụ.

– Hạng 2: mất từ 61% đến 80% sức lao động do thương tật: mất phần lớn khả năng lao động, còn tự phục vụ được.

– Hạng 3: Mất từ 41% đến 60% sức lao động do thương tật: mất khả năng lao động ở mức trung bình.

– Hạng 4: Mất từ 21 đến 40% sức lao động do thương tật: giảm nhẹ khả năng lao động.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 21 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 như sau:

“Điều 21

2. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được Nhà nước mua bảo hiểm y tế cho cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng.”

Như vậy

Theo quy định trên thì trường hợp con của thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà có độ tuổi từ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng còn đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng sẽ được Nhà nước cấp thẻ BHYT.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là con của thương binh hạng 3 – mức suy giảm khả năng lao động từ 41% đến 60%; hiện nay đang đi học đại học, sẽ không được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

Hạng 3/4

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Con của thương binh hạng 3/4 sẽ không được Nhà nước cấp thẻ BHYT miễn phí theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề con của thương binh hạng 3/4 có được cấp thẻ BHYT miễn phí không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Trợ cấp hàng tháng cho thương binh hạng 4/4

Chế độ BHYT đối với người phục vụ người có công với cách mạng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam