Đã nghỉ việc ở công ty có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ ba không?

Đã nghỉ việc ở công ty có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ ba không?

Cho mình hỏi mình đã nghỉ việc ở công ty có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ ba nữa không? Nếu có mình cần chuẩn bị giấy tờ gì? 



Hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ baTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ ba; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Như vậy:

Chỉ cần đáp ứng điều kiện tham gia BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước sinh thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản mà không phân biệt đó là con thứ mấy.

Hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ ba

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hồ sơ: Hiện tại bạn đã nghỉ việc nên theo Khoản 2 Điều 9 Quyết định số 636/QĐ-BHXH; bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh hoặc trích lục giấy khai sinh của con

+ Sổ bảo hiểm xã hội đã được chốt;

+ Chứng minh nhân dân/ căn cước công dân;

+ Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú.

Hồ sơ trên bạn nộp đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn đang có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đã thôi việc mới nhất

Có được ủy quyền cho người khác nhận tiền thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi