Điều kiện lao động nam được hưởng trợ cấp khi vợ sinh con?

Vợ sinh con lao động nam được hưởng trợ cấp một lần khi nào

Vợ mình tháng 12 này sinh con nhưng chưa bao giờ tham gia bảo hiểm xã hội nên không được hưởng chế độ thai sản. Nhưng mình lại đóng bảo hiểm xã hội được 3 năm rồi, vậy nên cho mình hỏi mình có được hưởng chế độ thai sản là 2 tháng lương cơ sở khi vợ sinh con không? Xin luật sư tư vấn giúp mình với, chân thành cảm ơn.



Vợ sinh conTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn được chúng tôi tư vấn như sau :

Thứ nhất, căn cứ quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

Và căn cứ Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội  2014 quy định: 

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Như vậy:

Theo quy định của pháp luật lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 05 đến 14 ngày và phải nghỉ trong 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh. Do đó, bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản dành cho nam giới với số ngày nghỉ được quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Thứ hai, về trợ cấp một lần khi vợ sinh con

Căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Vợ sinh conTư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về trợ cấp một lần khi sinh con:

“2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con”.

Như vậy:

Theo quy định trên thì khi vợ sinh con mà chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và thời gian tham gia đủ 06 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh sẽ đủ điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con.

Theo thông tin bạn cung cấp, vợ bạn chưa từng tham gia bảo hiểm xã hội, do đó bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con nếu tham gia bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi vợ bạn sinh. Và mức hưởng cho mỗi người con là 2 lần mức lương cơ sở (lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng), tương đương 2.780.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thời điểm lao động nam được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con

Lao động nam có thể chia ngày nghỉ thai sản làm nhiều lần không

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi