Được bao nhiêu tiền TCTN và BHXH 1 lần khi đóng 9 tháng BHXH?

Được bao nhiêu tiền TCTN và BHXH 1 lần khi đóng 9 tháng BHXH?

Từ trước đến giờ tôi mới đóng 9 tháng BHXH thôi, nếu tôi nghỉ việc thì số tiền TCTN và BHXH 1 lần tôi nhận được là bao nhiêu thế ạ? Mong sớm được nhận giải đáp của tổng đài! Tôi cám ơn nhiều!



Đóng 9 tháng BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về TCTN và BHXH 1 lần khi đóng BHXH 9 tháng; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

… 2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Theo quy định trên, điều kiện được hưởng TCTN là phải có ít nhất 12 tháng đóng bảo hiểm. Mà bạn mới đóng 9 tháng, do đó, chưa đủ điều kiện để hưởng TCTN.

Thứ hai, về BHXH 1 lần

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện hưởng BHXH 1 lần. Theo quy định này, điều kiện để được hưởng BHXH 1 lần không phụ thuộc vào số tháng mà bạn đóng BHXH. Vì vậy, bạn được hưởng BHXH 1 lần theo quy định của pháp luật.

Vì bạn đóng 9 tháng BHXH, chưa đủ 1 năm nên cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp của bạn được quy định tại Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

Đóng 9 tháng BHXH

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, bạn được hưởng số tiền bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội

Trên đây là tư vấn về TCTN và BHXH 1 lần khi đóng BHXH 9 tháng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Trợ cấp thất nghiệp và BHXH một lần được tính toán như thế nào?

Bảng hệ số trượt giá khi tính tiền BHXH một lần năm 2019

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi