Được hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp có được hưởng BHYT không?

Được hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp có được hưởng BHYT không?

Em đang nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề ạ, nếu được chấp thuận thì thời gian học nghề em có được nhận BHYT không ạ? Được hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp có được hưởng BHYT không ạ? Em cám ơn nhiều!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Về vấn đề hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp; Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau: 

Căn cứ Điều 24 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định như sau: 

Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

1. Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động”.

Như vậy, theo quy định người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội cấp thẻ BHYT.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, vì bạn không nói rõ bạn nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề và có thuộc trường hợp đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không nên chúng tôi chia ra làm 02 trường hợp:

Hỗ trợ học nghề cho người thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến: 1900 6172

+ Bạn nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn có nhận được BHYT cho đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

+ Bạn nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn sẽ không được cấp thẻ BHYT theo đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Đang hưởng BHTN mà có việc làm thì thời gian còn lại có được bảo lưu không?

Thời gian đóng BHTN ở công ty mới có được cộng nối hay không?

Nếu còn vướng mắc về bạn vui lòng liên hệ Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi