-->

Học sinh lớp 2 có bắt buộc phải mua BHYT ở trường không?

Học sinh lớp 2 có bắt buộc phải mua BHYT ở trường không?

Cho em hỏi con của em học lớp 2 thì có bắt buộc phải mua BHYT ở trường không ạ? Em muốn mua bảo hiểm cho con em dừng bảo hiểm ở trường và mua cùng với bố mẹ ở phường cho đỡ tiền thì có được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Mua BHYT ở trường

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Học sinh lớp 2 có bắt buộc phải mua BHYT ở trường không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định: 

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

2. Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này.

3. Học sinh, sinh viên.

4. Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ”.

Và tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Mua BHYT ở trường

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, theo quy định những trường hợp mà không thuộc các đối tượng quy định tại Điều 1, 2, 3, 4 và 6 NĐ 146/2018/NĐ-CP thì mới được tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, con bạn đang là học sinh lớp 2 thì con bạn phải tham gia BHYT theo đối tượng của học sinh, sinh viên. Do đó, con bạn bắt buộc phải tham gia BHYT ở trường và không thuộc đối tượng được mua BHYT theo hộ gia đình.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề: Học sinh lớp 2 có bắt buộc phải mua BHYT ở trường không. Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Học sinh, sinh viên cuối khóa học mua BHYT ở trường hay mua tại địa phương?

Mức hỗ trợ tiền đóng BHYT cho sinh viên đại học năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi