Học sinh, sinh viên có được tham gia BHYT hộ gia đình không?

Học sinh, sinh viên có được tham gia BHYT hộ gia đình không?

Học sinh, sinh viên có được tham gia BHYT hộ gia đình không? Chào anh (chị), gia đình em ở quê có mua BHYT hộ gia đình, còn em đang học tại Sài Gòn. Vì em không đóng kịp BHYT ở trường nên giờ em muốn mua BHYT thì có được mua theo hộ gia đình hay không, vì gia đình em có mua BHYT ở quê rồi?



có được tham gia BHYT hộ gia đìnhTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Về câu hỏi học sinh, sinh viên có được tham gia BHYT hộ gia đình; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17; Khoản 6 Điều 19 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 17:  Đối tượng tham gia BHYT

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

4.2. Học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, kể cả sinh viên hệ dân sự đang học tập tại các trường Công an nhân dân;”

“Điều 19: Phương thức đóng BHYT

6. Đối tượng tại Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17: đnh kỳ 6 tháng hoặc 12 tháng học sinh, sinh viên đóng phn thuộc trách nhiệm phải đóng cho nhà trường đang học”.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 4; Khoản 1 Điều 5; Điểm a Khoản 5 Điều 9 Nghị định 146/2018/NĐ-CP

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

 3. Học sinh, sinh viên.”

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

có được tham gia BHYT hộ gia đình

   Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

“Điều 9. Phương thức đóng bảo hiểm y tế của một số đối tượng

5. Đối với học sinh, sinh viên quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Định kỳ 03 tháng, 06 tháng hoặc 12 tháng, học sinh, sinh viên hoặc chamẹ, người giám hộ của học sinh, sinh viên có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế phần thuộc trách nhiệm đóng theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội;

Kết luận

Bạn là học sinh/ sinh viên thì bạn bắt buộc phải tham gia bảo hiểm y tế ở trường học và sẽ được ngân sách nhà nước hỗ trợ. Nếu không kịp mua bảo hiểm y tế ở trường thì bạn cũng không thể mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình được. Bạn có thể liên hệ tới bộ phận y tế của trường để được mua bổ sung. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau: 

Quyền lợi của học sinh, sinh viên khi tham gia bảo hiểm y tế

Mức đóng và thời hạn của bảo hiểm y tế đối với học sinh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi