Khám bệnh cho trẻ mới sinh có được hưởng BHYT không và cần giấy tờ gì?

Khám bệnh cho trẻ mới sinh có được hưởng BHYT không và cần giấy tờ gì?

Em muốn hỏi về: Khám bệnh cho trẻ mới sinh có được hưởng BHYT không và cần giấy tờ gì? Cháu nhà em mới sinh và được Ủy ban Nhân dân cấp thẻ BHYT. Em không rõ thẻ này đã có giá trị như thế nào để em còn đưa cháu đi khám bệnh. Và khi đi em cần mang theo giấy tờ gì?



khám bệnh cho trẻTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Về vấn đề khám bệnh cho trẻ mới sinh; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, thời điểm thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi có hiệu lực

Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi”.

Như vậy, thời hạn có giá trị của thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi được xác định như sau:

– Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

– Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

khám bệnh cho trẻTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, thủ tục khám chữa bệnh cho trẻ dưới 6 tuổi

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp trẻ chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì phải xuất trình bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”

Như vậy, trường hợp của bạn, con bạn mới có 2 tuổi thì pháp luật không yêu cầu bạn phải xuất trình ảnh kèm theo thẻ BHYT. Vì vậy, khi đi khám bệnh cho trẻ, bạn chỉ cần mang theo thẻ BHYT đã được cấp để được hưởng quyền lợi BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu với trẻ em dưới 6 tuổi

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi