Lao động nam có vợ sinh con được nghỉ chế độ thai sản thế nào?

Lao động nam có vợ sinh con được nghỉ chế độ thai sản như thế nào?

Vợ em sinh con, em nghỉ chế độ thai sản 3 ngày sau thì đi làm, lúc lên công ty hỏi về chế độ bảo hiểm thì họ bảo nghỉ việc 5 ngày mới được. Thế cho em hỏi vậy có đúng không ạ?



Nghỉ chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi về lao động nam có vợ sinh con được nghỉ chế độ thai sản thế nào, Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau :

Căn cứ điểm e khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

Ngoài ra, căn cứ khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian hưởng chế độ khi sinh con:

“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì lao động nam nghỉ chế độ thai sản khi vợ sinh thường là 5 ngày. Theo bạn trình bày, bạn chỉ nghỉ có 3 ngày, tuy nhiên, quy định pháp luật chỉ giới hạn số ngày nghỉ tối đa chứ không hề quy định phải nghỉ đủ 5 ngày.

Nghỉ chế độ thai sản

 

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bản chất của Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do thai sản. Chính vì vậy, bạn nghỉ 3 ngày thì bạn vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản đối với những ngày thực nghỉ. Công ty trả lời bạn như vậy là sai, do đó, để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn có thể khiếu nại đến Giám đốc công ty để được giải quyết.

Bạn có thể tham khảo các bài viết có liên quan:

Điều kiện để người chồng được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con

Chi trả chế độ thai sản cho lao động nam khi vợ sinh con

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc về Thời điểm lao động nam được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi