Lao động nữ đã nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Lao động nữ đã nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Chào Luật sư tư vấn BHXH, cho em xin hỏi chế độ thai sản. Vợ em có tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2018 đến tháng 11/2018 thì chấm dứt hợp đồng và không có ý định đi làm tiếp, đến tháng 2/2019 mới sinh. Như vậy có được hưởng chế độ thai sản không vậy luật sư? Rất mong được luật sư giải đáp cụ thể. Em cảm ơn.


Được hưởng chế độTư vấn chế độ thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi về vấn đề về có được hưởng chế độ thai sản hay không, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Do đó, điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con; ngay cả khi lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Về 12 tháng trước khi sinh được xác định theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”

Được hưởng chế độ

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Xét trường hợp của vợ bạn

Vợ bạn có tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2018 đến tháng 11/2018 thì chấm dứt hợp đồng và không tiếp tục đi làm, đến tháng 2/2019 mới sinh. Do đó trong thời gian 12 tháng trước khi sinh (từ tháng 2/2018 đến tháng 1/2019) thì vợ bạn đóng bảo hiểm được 10 tháng bảo hiểm xã hội (từ tháng 2/2018 đến 11/2018). Vậy vợ bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHXH

Thời hạn giải quyết chế độ thai sản đối lao động nữ khi nghỉ việc

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản khi nghỉ việc trước khi sinh con; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi