-->

Quân nhân chuyên nghiệp được hưởng thai sản khi vợ sinh không?

Quân nhân chuyên nghiệp được hưởng thai sản khi vợ sinh không?

Cho mình hỏi về quân nhân chuyên nghiệp được hưởng thai sản khi vợ sinh không. Hiện tại, mình đang mang thai và sắp đến kì sinh, mình không tham gia bhxh nhưng chồng mình là quân nhân chuyên nghiệp và có đóng bảo hiểm. Vậy khi mình sinh con thì chồng mình có được hưởng thai sản không? Và nếu có thì có phải làm hồ sơ giấy tờ gì để được nhận? Xin cảm ơn.



Hưởng thai sản khi vợ sinh

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp quân nhân chuyên nghiệp được hưởng thai sản khi vợ sinh không như sau:

Căn cứ vào Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân“.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

Như vậy, quân nhân chuyên nghiệp sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật hiện hành.

Về điều kiện hưởng thai sản khi vợ sinh

Căn cứ theo điểm e khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Theo quy định trên, lao động nam đang tham gia bảo hiểm xã hội; khi vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, khi bạn không tham gia BHXH. Chồng bạn là quân nhân chuyên nghiệp, có tham gia BHXH. Do đó, khi bạn sinh con thì chồng bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh.

Hưởng thai sản khi vợ sinh

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con, bạn vui lòng tham khảo bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chế độ hưởng thai sản cho chồng khi vợ không đóng bảo hiểm xã hội

Đi nghĩa vụ quân sự có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi