Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Tôi có thắc mắc về việc đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con, xin được tư vấn: Tôi sinh em bé và nghỉ chế độ thai sản được một thời gian. Hiện nay, dù chưa hết thời gian nghỉ thai sản nhưng cả 2 mẹ con đều khỏe mạnh nên tôi muốn xin đi làm lại trước khi hết thời hạn nghỉ, như vậy có được không? Nếu tôi đi làm thì có tiếp tục được hưởng tiền chế độ thai sản trong thời gian còn lại không? Tôi cảm ơn!



Tư vấn chế độ thai sản:Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề bạn có được đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

Hiện nay, thời gian hưởng chế độ khi sinh con được quy định tại Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, theo đó:

“Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng.”

Tuy nhiên, do nhu cầu và điều kiện của bản thân, nhiều lao động nữ đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản. Đối với những trường hợp này, Luật Bảo hiểm xã hội có quy định tại Khoản 1 Điều 40, cụ thể như sau:

“Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.”

Như vậy, lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con khi đủ 2 điều kiện:

+ Sau khi đã nghỉ chế độ ít nhất 04 tháng

+ Phải báo trước với người sử dụng lao động và được sự đồng ý của họ

Trong trường hợp của bạn, vì thông tin bạn cung cấp chưa được rõ ràng nên chúng tôi xin được chia làm 2 trường hợp:

+ Trường hợp 1: Bạn đã nghỉ chế độ ít nhất 04 tháng và đã báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý thì bạn có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

+ Trường hợp 2: Bạn không đáp ứng đầy đủ 2 điều kiện trên thì bạn không thể đi làm trước khi hết thời hạn sinh con.

Đi làm trước khi hết thời hạn nghỉTư vấn chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Thứ hai, về vấn đề bạn có được tiếp tục hưởng chế độ độ thai sản không?

Khoản 2 Điều 41-0 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định: “2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này.”

Ngoài ra, điểm c khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thi hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại Khoản1 hoặc Khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.”

Như vậy, theo quy định trên người lao động đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản sẽ được hưởng:

– Tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả;

– Trợ cấp thai sản cho đến khi hết thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Đồng thời, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho thời gian đi làm sớm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Chế độ thai sản khi lao động nước ngoài nhận nuôi con nuôi

Điều kiện và thời gian căn cứ hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi

Trên đây tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn, trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề khó khăn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi