Mức hưởng và hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

Mức hưởng và hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

Cho tôi hỏi về mức hưởng và hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động. Tôi là công nhân nhà máy đóng bảo hiểm được 5 năm với mức lương căn cứ là 3.700.000 đồng. Không may tôi bị tai nạn lao động trong khi làm việc; giám định tỷ lệ thương tật là 7%. Vậy cho tôi hỏi tôi sẽ được nhận những khoản trợ cấp nào? Hồ sơ bao gồm những giấy tờ gì? Xin cảm ơn.



Mức hưởng và hồ sơ

Tư vấn chế độ tai nạn lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về mức hưởng và hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động; chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, mức trợ cấp do công ty bồi thường;

Căn cứ khoản 2 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;”

Như vậy, bạn sẽ được hưởng ít nhất 1,5 tháng lương khi bị suy giảm 7% khả năng lao động. Mức hưởng của bạn được tính bằng: 1,5 x 3.700.000 = 5.550.000 đồng.

Thứ hai, mức trợ cấp theo chế độ tai nạn lao động;

Theo điều 48 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

“1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì mức hưởng của bạn khi suy giảm 7% là 6 lần mức lương cơ sở (lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP). Vậy mức hưởng của bạn bằng: 6 x 1.390.000 = 8.340.000 đồng. Ngoài ra, bạn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đóng bảo hiểm bằng: 1,7 x 3.700.000 = 6.290.000 đồng.

Mức hưởng và hồ sơ

Tư vấn chế độ tai nạn lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hồ sơ hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bạn có thể tham khảo cụ thể tại bài viết  Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động năm 2019 như thế nào?

Trên đây là bài viết về vấn đề mức hưởng và hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Thời điểm hưởng chế độ tai nạn lao động là khi nào?

Trách nhiệm bồi thường do tai nạn lao động từ người sử dụng lao động

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi