Mức lương làm căn cứ hưởng thai sản khi sinh đôi

Mức lương làm căn cứ hưởng thai sản khi sinh đôi

Tổng đài tư vấn pháp luật cho em hỏi ạ! Em tham gia BHXH từ tháng 10/2012, trong 1 năm thử việc là 2.800000 sau đó là 3.400000. Mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm của em 4.300.000 kể từ tháng 7/2017 đến nay. Em nghỉ sinh vào đầu tháng 2/2018 và sinh bé ngày 26/2/2018 (sinh đôi). Vậy cho em hỏi trường hợp này em được nhận bao nhiêu tiền ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:mức lương làm căn cứ

Với trường hợp của bạn về: Mức lương làm căn cứ hưởng thai sản khi sinh đôi; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau: 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 Thời gian hưởng chế độ khi sinh con thì:

“1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Theo đó, trường hợp bạn sinh đôi thì bạn sẽ được nghỉ chế độ thai sản trong vòng 07 tháng và thời gian nghỉ chế độ thai sản trước sinh tối đa không quá 02 tháng. Mặt khác, căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về Mức hưởng chế độ thai sản thì:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

Theo đó, mức hưởng chế độ thai sản một tháng được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Như thông tin bạn cung cấp, bạn nghỉ sinh vào đầu tháng 2 nên 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của bạn được tính từ tháng 8/2017 đến tháng 1/2018. Trong thời gian này, mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội của bạn là 4.300.000 đồng (không thay đổi) nên chị sẽ được hưởng tiền thai sản bằng 4.300.000 đồng x 7 tháng = 30.100.000 đồng

Ngoài ra, căn cứ theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

mức lương làm căn cứ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp này, ngoài 07 tháng tiền lương thì bạn còn được nhận thêm trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở. Căn cứ theo quy định tại Nghị định số 47/2017/NĐ-CP thì mức lương cơ sở hiện nay là 1.300.000 đồng nên bạn sẽ được nhận trợ cấp một lần bằng 2.600.000 đồng.

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này, mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm của bạn được tính bằng 4.300.000 đồng nên bạn sẽ được nhận tiền thai sản bằng 4.300.000 đồng x 7 tháng và trợ cấp một lần bằng 2.600.000 đồng.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Mức lương làm căn cứ hưởng thai sản khi sinh đôi. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Mọi vấn đề còn vướng mắc; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi